Dựng nhà tạm có phải xin giấy phép không? Tư vấn từ chuyên gia giỏi

hahamie

New member
5 Tháng mười 2023
12
0
1
Bạn đang thắc mắc dựng nhà tạm có phải xin giấy phép không? Nhà tạm thường là nhà được xây dựng và sử dụng trong một thời gian ngắn, do đó mọi người thường nghĩ là không cần xin giấy phép. Vậy liệu điều này có đúng với Luật hay không? Các chuyên gia tư vấn nhà đất sẽ giải đáp ngay trong bài viết sau, giúp bạn tránh việc vi phạm các quy định về xây dựng nhà.

Giấy phép xây dựng là gì?​

Giấy phép xây dựng là một tài liệu pháp lý quan trọng theo quy định của Khoản 17 Điều 3 Luật Xây dựng 2014, được cấp bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Theo quy định của Khoản 30 Điều 1 Luật Xây dựng sửa đổi 2020, giấy phép xây dựng bao gồm các loại sau đây:
  • Giấy phép xây dựng mới.
  • Giấy phép sửa chữa, cải tạo.
  • Giấy phép di dời công trình.
  • Giấy phép xây dựng có thời hạn - đây là giấy phép dành cho việc xây dựng công trình hoặc nhà ở riêng lẻ, được sử dụng trong một khoảng thời gian nhất định theo kế hoạch thực hiện quy hoạch xây dựng.
>> Xem thêm:
ho-so-xin-giay-phep-xay-dung.jpg


Dựng nhà tạm có phải xin giấy phép không?​

Điều 89, khoản 2 của Luật Xây dựng 2014 (đã sửa đổi và bổ sung vào năm 2020) xác định những trường hợp được miễn giấy phép xây dựng bao gồm:
  • Công trình bí mật nhà nước.
  • Công trình xây dựng khẩn cấp.
  • Công trình xây dựng tạm theo quy định tại Điều 131 của Luật Xây dựng 2014 (đã sửa đổi và bổ sung vào năm 2020).
nha-tam.jpg


Vậy công trình thế nào thì được xác định là nhà tạm? Theo như quy định tại Điều 131, Luật Xây dựng năm 2014, sửa đổi và bổ sung năm 2020, công trình xây dựng tạm là một công trình có thời hạn phục vụ cho các mục đích cụ thể như:
  • Phục vụ cho việc thi công xây dựng các công trình chính.
  • Sử dụng cho tổ chức sự kiện hoặc các hoạt động khác, với sự chấp thuận của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Ủy ban nhân dân cấp huyện về địa điểm cũng như quy mô xây dựng và thời gian tồn tại của công trình này.
Do đó, công trình xây dựng tạm, theo quy định trên, không cần phải xin giấy phép xây dựng trước khi bắt đầu thi công vì đã được miễn. Tuy nhiên, vẫn cần tuân thủ đầy đủ các điều kiện xây dựng được quy định trong khoản 30 của Điều 3 và Điều 94 của Luật Xây dựng 2014.

Nếu bạn xây dựng một căn nhà tạm và sử dụng nó như một ngôi nhà riêng lẻ, và nơi đó nằm trong một khu vực có quy hoạch phân khu xây dựng hoặc quy hoạch chi tiết, và quy hoạch này đã được cơ quan nhà nước phê duyệt và công bố, nhưng chưa thực hiện và không có quyết định thu hồi đất (nếu có đủ điều kiện), thì bạn phải đảm bảo có giấy phép xây dựng trước khi bắt đầu xây dựng. Nghĩa là trường hợp này không thuộc diện nhà tạm được miễn giấy phép xây dựng.

Qua bài viết này bạn đã biết được liệu dựng nhà tạm có phải xin giấy phép không. Nếu nhà tạm được xây nhằm mục đích phục vụ thi công công trình chính, hay sử dụng cho các sự kiện, hoạt động được chấp thuận thì không cần xin giấy phép. Nếu nhà đó dùng để ở như một căn nhà riêng lẻ thì cần phải xin giấy phép. Nếu bạn đang có bất kỳ câu hỏi nào liên quan đến quy trình xây dựng và xin giấy phép, hãy hỏi rực tiếp với chuyên gia xây dựng - hoàn công của chúng tôi trên ứng dụng Askany. Họ sẽ giúp bạn hiểu rõ hơn về quy định và cung cấp hướng dẫn chính xác để đảm bảo quá trình xây dựng nhà tuân thủ theo quy định pháp luật.
 

Bài mới nhất